AnanMoney.com
Home หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
ตุลาคม 19, 2017, 05:42:26 PM
ข่าว: AnanMoney.com : เราสนับสนุนให้คุณ ใช้จ่ายอย่างชาญฉลาด เก็บออมมากขึ้น และลงทุนด้วยวิธีที่เหมาะสม

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ วิธีอดออมการบริหารเงินแบบพอเพียง เพื่อเดินตามรอยในหลวง ในพระบรมโกศ กัน  (อ่าน 249 ครั้ง)
ระดับ : ผู้เชี่ยวชาญ

พลังน้ำใจ: 0
ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ มาแชร์ วิธีอดออมประหยัด เพื่อเดินตามลอยในหลวง ในพระบรมโกศ กันเถอะค่ะ มาแชร์กันนะคะ

งดทุกอย่างที่ฟุ่มเฟือย ทำบัญชีรายรับรายจ่าย อะไรที่เราลดได้ต้องลดครับ ของใช้ ต้องใช้ให้หมด จริงๆ อย่างยาสีฟัน ใช้หมดบีบให้หมด ของเล็กๆน้อยๆ แม้จะ5 บาท 10 บาท แต่รวมหลายๆอย่างก็หลาย 10 หลายร้อยครับ ในหลวงของเราท่านทรงประหยัดมาก แม้ แต่ ฉลองพระบาท ท่านยังใช้ของราคาไม่เท่าไหร่ ซ่อมแล้วซ่อมอีก ถ้าเราทำได้ผมเชื่อว่ามีเงินเก็บ และพอเพียงแน่นอนที่จะใช้ชีวิต อยู่ในสังคมครับ ผมเองเริ่มมาสามปีแล้ว ตอนนี้ทุกครั้งที่ล็อคอินเข้าไปดูบัญชีเห็นดอกเบี้ย ขึ้นทุกวันรู้สึกภูมิใจละอิ่มใจมากๆครับ

จริงๆเราทำมานานมาแล้วละทั้งเราและ แฟน คือ เลือกกินเลือกซื้อเฉพาะที่จำเป็น เน้นเก็บเงินเป็นหลัก ห้างจะเดินก็ตือเมื่อ มีเหตุจำเป็นต้องทไปเช่น
ไปซื้อของเข้าบ้านรายเดือน อะไรประมาณนี้ค่ะ พวกนี้ช่วยให้เราประหยัดได้เยอะ อีกอย่างเลย เลิกกินข้าวนอกบ้านทานเฉพาะโอกาสสำคัญๆเท่านั้น

คุณ คห. 1 ฝากเงินกับที่ไหนคะ ถึงสามารถเห็นดอกเบี้ยในบัญชีขึนทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:23:02 PM โดย jootar »

ส่วนตัวผมใช้เงินเท่าที่จำเป็น เท่านั้นครับเก็บมากขึ้น หันมาฝากเงินกับบัญชีที่ดอกเบี้ยสูงๆ แต่ก็ไม่บังคับตัวเองมาเกินไป
เช่นของ ME ที่ผมฝากอยู่ก็ค่อนข้างโอเคดอกเบี้ยสูงกว่าออมทรัพย์มา จะถินออกมาก็เฉพาะฉุกเฉินเท่านั้น นั้นการบริหารเงินในแต่ละเดือนให้คุ้มค่าที่สุดครับ

ผมฝากกับ ME ครับเช็คดอกเบี้ยได้ทุกวันครับ อีกอย่างที่นี้ก็ดอกเบี้ยสูงกว่าออมทรัพย์ทั่วไป แถมพอพอกับฝากประจำบางที่ด้วย

หน้า: [1]

Copyright (c) 2012. AnanMoney.com | Power by PopularFX | SMF 2.0.2 | Simple Machines | Installed by Installatron