AnanMoney.com
Home หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
ตุลาคม 21, 2018, 05:32:34 PM
ข่าว: AnanMoney.com : เราสนับสนุนให้คุณ ใช้จ่ายอย่างชาญฉลาด เก็บออมมากขึ้น และลงทุนด้วยวิธีที่เหมาะสม

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการลงทุนค่ะ ยังไม่เคยลงทุนมาก่อน  (อ่าน 2731 ครั้ง)
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ: 0
สวัสดีค่ะพี่อนันต์มันนี่และพี่ๆน้องๆทุกท่าน
ตอนนี้เราอายุ 28 ปีค่ะ ไม่ได้ทำงานบริษัท แต่มีร้าค้าโชว์ห่วยเป็นของตัวเองรายได้ก็ประมาณ 5-6 พันบาทต่อวัน(ต้นทุนรวมกับกำไร)
มีเงินฝากกับ TMB แบบไม่ประจำดอกเบี้ยสูง (เน้นฝากอย่างเดียวเดือนละ 4000)
มีเงินฝากกับ scb แบบออมทรัพย์อยู่ 2 บัญชี (ไว้สำหรับฉุกเฉิน 1 บัญชีและอีกหนึ่งบัญชีไว้สำหรับหมุนเวียน)
และมีเงินฝากกับ cimb เดือนละ 1500 เพื่อสะสมไว้จ่ายประกันแบบสะสมทรัพย์ปลายปี (ทำแบบ 10/6 มีเงืนคืนทุกปี ปีละ 2000 บาทตั่งแต่ปีแรก)
สุดท้ายมีประกันสังคมค่ะ (เคยทำงานบริษัท 2 ปีแต่ด้วยเหตุผลทางบ้านเลยต้องลาออกจากงานมาขายของค่ะ)
เป้าหมายของเราคืออยากมีเงินไว้ใช้หลังเกษียณ คิดไว้ว่าจะเกษีนณตัวเองตอนอายุ 55 ตอนนี้กำลังสนใจ rmf ค่ะ เล็งไว้ 2 ที่คือ กรุงศรี กับ บัวหลวง รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะไม่ทราบว่าจะลงตัวไหนดี อยากได้แบบที่ลงทุนทั้งตราสารหนี้และตราสารทุนน่ะค่ะ เอ่อลืมบอกค่ะ ขอแบบไม่ปันผลนะคะ
อีก 2 คำถามค่ะ rmf เราจะสับเปลี่ยนกองทุนยังไงคะ ถ้าเราเลือกกองทุนที่มีทั้งตราสานหนี้และตราสารทุน ตอนนี้เรากำลังชั่งใจอยู่ระหว่างบัตรเพิ่มทรัพย์ของธกส.กับกองทุนของบัวหลวงที่ลงทุนในหุ้น 25% พวกพี่ๆน้องๆคิดว่าเลือกตัวไหนดีค่ะ
ปล.เพิ่งศึกษาเรื่องการลงทุนมาได้ปีกว่าแต่ยังไม่ชำนาญนัก จึงอยากลองลงทุนดูเพื่อเป็นการเริ่มต้นที่ดี
ปล.2 รายละเอียดที่บรรยายมาทั้งหมดคือเรื่องจริงและอยากให้พวกพี่ๆน้องๆลองสิจารณ์ดูว่าการจัดการเรื่องเงินแนวนี้มีส่วนไกนเพิ่มเติมหรือต้องปรับแก้ไหม
เล่ามาซะยาวเชียว ขอบคุณาสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ  O0

Group: Administrator
ระดับ : ยอดกุนซือ

8)
คุณ yabber วางแผนทางการเงินและกระจายเงินฝากได้ดีมากเลยครับ แบบสั้น แบบยาว และประกัน ครบเครื่องเลยครับ
สำหรับเรื่องการลงทุนในกองทุน ผลตอบแทนและความเสี่ยง อยู่คู่กันเสมอเลยครับ  2-3 ปีที่ผ่านมากองทุนหุ้นทั่วไป และกองทุนที่ได้สิทธิพิเศษด้านภาษีทั้ง ltf และ rmf ทำผลงานได้ดีมากๆครับ ปีละหลายสิบ% เลยครับ แต่มาปีนี้ ติดลบเกือบทุกกองทุนเลยครับ  :P

จากที่แจ้งมาว่าสนใจกองทุน rmf แบบผสม ถือว่าบริหารความเสี่ยงได้ดีครับ อนันต์มันนี่ เห็นด้วยเลยครับ
สำหรับกองทุน rmf แบบผสม (หุ้น และตราสารหนี้) ที่น่าสนใจ นอกจากของ บลจ.บัวหลวง เห็นจะเป็นดังนี้ครับ
1.)กองทุนเปิดกรุงศรีเฟล็กซิเบิ้ล 2 เพื่อการเลี้ยงชีพ   KFFLEX2RMF ของ บลจ.กรุงศรี  ผลตอบแทนเฉลี่ยย้อนหลัง ดังนี้ครับ
1 Year = +17.73%
3 Years =+16.58%
5 Years = +26.46%

2.)กองทุนเปิดกรุงศรีทวีทรัพย์เพื่อการเลี้ยงชีพ   KFTSRMF ของ บลจ.กรุงศรี  ผลตอบแทนเฉลี่ยย้อนหลัง ดังนี้ครับ
1 Year = +15.68%
3 Years = +14.21%
5 Years = +23.35%

3.)กองทุนเปิดธนชาติมิกซ์ ฟันด์ เพื่อการเลี้ยงชีพ   NMIXRMF ของ บลจ.ธนชาต  ผลตอบแทนเฉลี่ยย้อนหลัง ดังนี้ครับ
1 Year = +11.29%
3 Years = +14.76%
5 Years = +25.75%

4.)กองทุนเปิดบัวหลวงเฟล็กซิเบิ้ลเพื่อการเลี้ยงชีพ   BFLRMF   ของ บลจ.บัวหลวง  ผลตอบแทนเฉลี่ยย้อนหลัง ดังนี้ครับ
1 Year = +4.20%
3 Years = +19.99%
5 Years =+26.04%

ส่วนกองทุน กองทุนเปิดบัวหลวงหุ้น 25% เพื่อการเลี้ยงชีพ   B25RMF ของ บลจ.บัวหลวง ที่ระบุมา ผลตอบแทนเฉลี่ยย้อนหลัง ดังนี้ครับ
1 Year = +2.30%
3 Years = +6.96%
5 Years = +7.56%
***ผลตอบแทนเฉลี่ยย้อนหลัง ข้างต้นนับย้อนหลังจากวันที่ 12/12/56*** ข้อมูลจาก มอร์นิ่งสตาร์ไทยแลนด์ ครับ

สำหรับกรณลังเล และชั่งใจอยู่ระหว่างบัตรเพิ่มทรัพย์ของธกส.กับกองทุน จะเลือกอันไหนดี  สำหรับอนันต์นี่ เห็นว่าคุณ yabber ก็มีเงินฝากอยู่แล้วส่วนหนึ่ง ซึ่งมีความเสี่ยงต่ำ น่าจะลองเผื่อมาลงทุนในกองทุนบ้างบางส่วนเพื่อเปิดโอกาส ในการได้รับผลตอบแทน ที่อาจจะดีกว่าเงินฝากครับ  สำหรับจะเลือกกองทุนไหน ก็เลือกได้เลยครับ จากรายละเอียดข้างต้นครับ

+สำหรับกรณีการสับเปลี่ยนกองทุน ขั้นตอนไม่มีอะไรยุ่งยากครับ  อนันต์มันนี่ แนะนำว่าให้คุยกับพนักงานที่แบงค์นั้นๆ ดูครับจะได้รายละเอียดที่ชัดเจนขึ้นครับผม
 O:-)

อนันต์มันนี่ ขอเลือกกองทุนที่ 1.) กองทุนเปิดกรุงศรีเฟล็กซิเบิ้ล 2 เพื่อการเลี้ยงชีพ   KFFLEX2RMF ของ บลจ.กรุงศรี ครับ ประวัติผลตอบแทน ทั้ง 3 ช่วงดังกล่าวค่อนข้างสม่ำเสมอ คงเส้นคงวา กว่ากองทุนอื่นๆ ที่ยกมาครับ
 :-*

สมาชิกใหม่
*

ขอบคุณพี่อนันต์มันนี่มากเลยนะคะ นึกว่าจะไม่ได้คำตอบซะแล้ว :'(
ถ้าวันหน้าเรามีอะไรสงสัยขอรบกวนถามอีกนะคะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  O0

ต้องขออภัยที่ตอบช้านะครับ  ถ้าพอมีอะไรที่พอช่วยได้ ก็ยินดีครับผม
 O:-)

หน้า: [1]

Copyright (c) 2012. AnanMoney.com | Power by PopularFX | SMF 2.0.2 | Simple Machines | Installed by Installatron