AnanMoney.com
Home หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
ตุลาคม 21, 2018, 04:55:14 PM
ข่าว: AnanMoney.com : เราสนับสนุนให้คุณ ใช้จ่ายอย่างชาญฉลาด เก็บออมมากขึ้น และลงทุนด้วยวิธีที่เหมาะสม

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันแบบบำนาญกับกองทุน แบบไหนดีกว่ากันคะ  (อ่าน 2086 ครั้ง)
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ: 0
รบกวนอีกครั้งค่ะพี่อนันต์มันนี่
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้แวะธนาคารกรุงศรีเพื้อเข้าไปขอข้อมูลเรื่องกองทุนมา
พนักงานแนะนำดีมากเลยค่ะ แต่พนักงานเขาแนะนำมาว่าอีกหน่อย ltf จะไม่มีแล้ว rmf ทำไว้แล้วดีสำหรับตอนแก่ แต่พนักงงานแนะนำประกันบำนาญมาอีกตัวนึงเขาบอกว่ามันดีกว่า rmf ตรงที่ได้เงินคืนทุกปีแต่ rmf ได้แค่เงินก้อนเดียวตอนขาย
พี่อนันต์มีความเห็นว่าอย่างไรคะ
ปล.ประกันที่พนักงานเขาแนะนำมาชื่อว่า มาย บำนาญ พลัส ตอนนี้เราอายุ 28 เขาบอกว่าต้องจ่ายเบี้ยประกันภัยปีละ 100,000 บาท เป็นเวลา 27 ปี พอปีที่เราอายุ 55 เราจะได้เงินคืนปีละประมาณ 170,000 (ขั้นต่ำ) ไปจนถึงอายุ 85
ขอบคุณค่ะ  O0

Group: Administrator
ระดับ : ยอดกุนซือ

AnanMoney.com
สำหรับกองทุน RMF ของ กรุงศรี ที่โดดเด่น ก็ตามที่ได้ระบุไว้ ที่กระทู้ที่ แล้วนะครับ
+สำหรับในประเด็น การลงทุน เพื่อหวังผลตอบแทน กับ การทำประกันชีวิต (เพื่อป้องกันความเสี่ยง) โดยส่วนตัว อนันต์มันนี่ จะไม่นำมารวมกัน ครับ จะแยกจากกันโดยสิ้นเชิง  แยกซื้อทั้งประกันอุบัติเหตุ และสุขภาพ (เพื่อป้องกันความเสี่ยง) และลงทุน แยกมาต่างหากเพื่อผลตอบแทนในระยะยาวครับ
+จากที่ จนท.ธนาคาร แจ้งมา เข้าใจว่าที่แนะนำเพิ่มมานั้น  อนันต์มันนี่ คิดว่ามันยาวไปครับ และส่งเบี้ย นานเกินไปครับ  และผู้ที่จะได้รับประโยชน์สูงสุด จากการนี้ น่าจะเป็นตัวพนักงาน ท่านนั้นเองนะครับ  ถ้าขายตัวนี้ได้ ค่าคอม น่าจะเยอะเลยทีเดียวครับ  :P

คำนวณเล่นๆครับ
ส่งเบี้ย 100,000 x 27 ปี = 2,700,000 บาท
เงินคืน 170,000 x 30 ปี (ตั้งแต่แต่ อายุ 55 - 85) = 5,100,000 บาท
ดูเหมือนว่าได้กำไรเยอะ นะครับ 5,100,000 - 2,700,000 = 2,400,000 บาท หรือคิดเป็น % = กำไร ปรมาณ 89%
แต่เมื่อมาดูระยะเวลา กว่าเราจะได้รับ ตามนั้น จะต้องใช้เวลาทั้งสิ้น  ส่งเบี้ย 27 ปี + อายุที่เริ่มรับเงินคืน 55 ถึง 85 เท่ากับ 30 ปี  = 27+30 = 57 ปี
 :-X

กำไร 2,400,000 / 57 ปี = 42,105.26 บาท หรือคิดเป็น ผลตอบแทนจากเงินค่าเบี้ยที่ส่งไป เพียง  89% หาร 57 ปี = 1.56% / ปี เท่านั้น 
 :P
น้อยกว่าฝากประจำอีกนะครับ

ถ้ามองในแง่ผลตอบแทน ถือว่า น้อยมากครับ เมื่อเทียบกับระยะเวลา กว่าจะได้เงินคืนทั้งหมดตามสัญญา
อีกทั้ง ค่าเบี้ยเยอะ สภาพคล่องน้อยมาก กว่าจะได้เงินคืนก็อีกหลายปี

ข้อดีก็พอมี ครับ เพราะได้รับความคุ้มครองชีวิต ด้วย

สรุป ถ้าเป็นอนันต์มันนี่ จะไม่ทำประกันนี้   คงจะซื้อ RMF อย่างเดียว ถึงแม้จะต้องรอนานเหมือนกัน แต่คาดว่า % ผลตอบแทน ต่อปี จะได้มากกว่า ทำประกันนี้ ครับ

*ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  โปรดใช้วิจารณญาณ ครับ*
 O:-)

สมาชิกใหม่
*

:o น้อยกว่าเงินฝากอีก  :(
rmf เต็มกำลังสูบเลยค่ะ  >:D
ขอบคุณนะคะพี่อนันต์มันนี่  O0

หน้า: [1]

Copyright (c) 2012. AnanMoney.com | Power by PopularFX | SMF 2.0.2 | Simple Machines | Powered by Installatron