AnanMoney.com
Home หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
ธันวาคม 11, 2018, 03:45:22 PM
ข่าว: AnanMoney.com ยินดีต้อนรับ : เชิญทุกท่าน ร่วมเป็นสมาชิก เว็บบอร์ด อนันต์มันนี่  เพียงสมัครสมาชิก  ได้ง่ายๆ ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป

หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆให้คำจำกัดความของคำว่าใช้เงินเก่งยังไง?  (อ่าน 237 ครั้ง)
ระดับ : ผู้ชำนาญการพิเศษ

พลังน้ำใจ: 0
ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ อยากรู้ว่า เพื่อนๆให้คำจำกัดความของ ประโยคที่ว่า ใช้เงินเก่งยังไง? เพราะแม่ของเรามักจะบ่นเราว่าใช้เงินเก่ง ทั้งที่แม่เองก็ใช้เงินเก่งไม่ต่างกัน
ซึ่งเอาจริงๆในความคิดของเราการใช้เงินเก่ง คือคนที่ซื้อของใช้ หรือของกินที่เกินจากความจำเป็น ยกตัวอย่างเช่น
แม่เรา ชอบซื้อพวก เครื่องดื่มสมุนไพร ตาม TV โฆษณา และก็ของใช้ในบ้าน ตาม TV Direct ซึ่งเรามองว่า ของพวกนี้ไม่จำเป็น เพราะของบางชิ้นในบ้านยังใช้ได้ดีอยู่ และยังมีอยู่ยังไม่พังเลย
กลับกัน แม่บอกว่าเรานั้นแหละใช้เงินเก่ง เพราะเราชอบเอาเงินไปลงทุน เช่น เราชอบซื้อทอง และ เอาไปฝากธนาคาร ทำให้บางเดือน เราเงินไม่พอใช้ แม่ก็จะมองว่าเราใช้เงินเก่ง? แต่ส่วนตัวเรากลับมองว่า มันเป็นเรื่องของการลงทุนเพื่ออนาคต จากเหตุการณ์แบบนี้ เพื่อนๆคิดเห็นว่ายังไงกันบ้าง แสดงความคิดเห็นกันนะคะ หรือใครมี ทริกการเก็บเงิน หรือทำให้ การใช้เงินของเรามีเหตุผลขึ้นมาเพื่อพูดให้คนที่บ้านเข้าใจแชร์กันได้นะคะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าเลยค่า

สำหรับเรา เรามองว่าใช้เงินเก่งทั้งคู่ ไม่รู้สิการที่ จขกท เอาเงินไปลงทุน ซื้อโน้นนี้  หรือแม้แต่เอาไปฝากประจำจนไม่เหลือกินใช้ ชนเดือน
เรามองว่ามันเป็นการจัดการเงินที่ผิดระบบนะ ส่วนตัวเรามองว่าอะไรที่ตึงเกินไปบางทีมันก็ไม่ดี แม้เงินที่จขกท เอาไปลงทุน ซื้อทองหรือฝากประจำก็ตาม
ลองจัดการระบบการเก็บเงินและการลงทุนใหม่ดีกว่าค่ะ ส่วน ในกรณีของคุณแม่จขกท เราว่าหนักมากๆเหมือนกัน คงต้องจับเข่าคุย

ระดับ : ผู้เชี่ยวชาญ

จาก ปสก ตรง คุณแม่ชอบซื้อของตามเน็ต และ ตามTV ซื้อจน แบบซื้อซ้ำในของชิ้นเดิมถึงสองชิ้น ติดกัน หนักมาก
สุดท้ายเราเปิดอกคุยกับคุณแม่ และหาเป้าหมายให้นาง เช่น เราจะทำบ้านใหม่ ให้เค้าช่วยเก็บเงินในส่วนนี้แม่ก็เบาลง และประหยัดมากขึ้นค่ะ

หลายๆความคิดเห็น คงบอก จขกท ถึงคงามหมายของการใช้เงินเก่ง และการลงทุนที่ตึงไปของ จขกท แล้ว
ส่วนตัวผมขอเปลี่ยนเป็ฯแนะนำทริกการเก็บเงินแทนและกันนะครับ คือ ผมลองมาสามเดือนและ ช่วยได้เยอะมากๆ ก่อนอื่นเลย จขกท
บีญชีเงินฝากที่ดอกเบี้ยสูง แต่เงื่อนไขไม่จุกจิก หรือต้องมีขั้นต่ำในการฝากก่อน ส่วนตัวที่ผมใช้อยู่คือ ME Save ครับ
คือตัวเงินฝากนี้โอเครตรงที่ไม่มีขั้นต่ำ ฝากเมื่อไหร่ก็ได้ทำให้เราไม่ตึงจนเกินไป แต่ ใช่ว่าจะทำให้เราเก็บเงินไม่อยู่นะครับ
เพราะเราจะเห็นตัวดอกเบี้ยของเราขึ้นทุกวัน ซึ่งไอ้เจ้า ME Save เนี้ยมันมีเงื่อนไขอยู่อย่างนึงคือ ฝากมากกว่าถอนจะทำให้เราได้ดอกเบี้ย 1.70%
ในเดือนถัดไปครับ อันนี้แหละทำให้เรามีแรงจูงใจในการเก็บเงินมากๆ อีกตัว ก็ตัว ME MOVE คือมันมีฟังก์ชั่นนึงที่ผมค่อนข้างโอเครกับมันนะ
ไม่รู้คนอื่นว่าไงนะแต่ผมชอบมาก คือตัว balance sweep มันทำหน้าที่ปัดเงินจาก ME MOVE เข้าไปไว้ใน ME Save เพื่อรับดอกเบี้ยสูงครับ
มันทำงานอย่างงี้ครับ บัญชีที่เอาไว้ใช้จ่ายผมจะโอนเงินจาก ME Save มาไว้ในบัญชี me move เพื่อใช้จ่ายวันละ 500 บาท
แล้วก็โอนเข้าบัญชีที่มีบัตร atm เอาแค่ถอนใช้ ค่ารถ ค่าข้าว แล้วก็โอนจ่ายค่านู่นนี่ และตั้ง balance sweep ปัดเงินคงเหลือที่เกิน 100 บาท
คือถ้าเงินใน me move เหลือเกิน 100บาท มันก็จะปัดไปเก็บที่ ME Save ให้ทุกสิ้นวัน  เท่ากับว่า ถ้าผมใช้หมดสูงสุดคือ 500 เงินนี้ก็จะไม่ถูกปัดไปครับ
แต่ถ้าไม่หมด เงินของผมก้ถูกปัดไปเก็บแล้วก็ได้ดอกเบี้ย ตัวเงินต้นก็สูงขึ้น ดอกเบี้ยก็โตตามไปด้วย สำหรับผมเงินน้อยนิดถ้ามันได้ดอกเบี้ยผมก็เอานะ

ส่วนตัวผมทำคล้ายๆ ของ คห. 3 นะครับ แต่ของผมตั้งแค่วันละ 200 แหะๆมีน้อยใช้น้อยครับ อย่างนึงที่อยากบอก จขกท และคุณแม่คือ ต้องคุยกันครับ
เรื่องแบบนี้ ส่วนตัวผมเอง กับภรรยา ช่วงแรกๆ ก็เป็นครับ แฟนผมก็ซื้อเยอะ ผมเองก็ซื้อเยอะ ผมอาจจะไม่ซื้อบ่อย แต่ซื้อทีหนักมากจน
เราสองคนมาจับเข่าคุยกันว่า เฮ้ยยยยยย ทำไมเงินเดือนเรามันเดือนชนเดือนไม่มีเก็บไม่มีเพื่ออนาคตเลย สุดท้าย ก็จบด้วยการหาเป้าหมาย
จากการใช้เงินเก่งเป็น เก็บเก่งครับตอนนี้

หน้า: [1]

Copyright (c) 2012. AnanMoney.com | Power by PopularFX | SMF 2.0.2 | Simple Machines | Automated by Installatron